|
|
BAN BIÊN TẬP |
Trưởng ban: |
Đ/c Lê Trung Hiếu |
Phó Trưởng ban: |
Đ/c Lê Thị Thêm |
Liên kết website
Chính phủ Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sở, Ban, Ngành
Thống kê truy cập Truy câp tổng 25.794.513 Truy câp hiện tại 7.680
|
Thực hiện Quyết định số 613/QĐ-TCTK ngày 7/7/2023 của Tổng Cục trưởng Tổng cục Thống kê về việc ban hành Kế hoạch điều tra Thống... |
Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và... |
Ngày 10/10/2023, Phòng giao dịch NHCSXH huyện A Lưới đã hoàn thành hồ sơ thủ tục theo quy định và đã... |
Từ ngày 01/03/2023, PGD Ngân hàng Chính sách Xã hội (CSXH) huyện A Lưới đã triển khai dịch vụ VBSP Smart... |
Căn cứ Quyết định số 566/QĐ-UBND ngày 16 tháng 3 năm 2023 của Ủy ban nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê... |
|
|
|
|
|
Sơn Thủy tiếp tục dẫn đầu về năng suất lúa nước ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 23/05/2012Gieo cấy đúng lịch thời vụ, tỷ lệ sử giống lúa xác nhận cao, cơ cấu giống hợp lý, đầu tư thâm canh, các biện pháp chỉ đạo sản xuất kịp thời, hiệu quả, nên nhiều năm nay xã Sơn Thủy luôn dẫn đầu về năng suất lúa nước của toàn huyện. Vụ Đông xuân 2011-2012, toàn xã Sơn Thủy đã gieo sạ hơn 71 ha lúa nước, tỷ lệ sử dụng giống lúa đạt trên 98% diện tích với các giống lúa chủ lực là giống lúa lai Trung Quốc, Xi23, Khang dân... Riêng vụ đông xuân năm nay địa phương đã đưa giống lúa mới (PC6) trồng thử nghiệm với diện tích 0,3 ha, đây là giống lúa cực ngắn, có TGST ngắn đã được khảo nghiệm, sản xuất thử qua nhiều vụ ở các huyện đồng bằng là giống có triển vọng để giải quyết vấn đề thời vụ trong vụ hè thu của huyện. Đến nay, toàn xã cơ bản đã thu hoạch xong, năng suất lúa bình quân của toàn xã đạt 67 tạ/ha, cao hơn năng suất bình quân của toàn huyện là 1,7 tạ/ha. Trong đó có nhiều cánh đồng sử dụng giống lúa lai Trung Quốc cho năng suất đạt trên 80 tạ/ha. Nhờ vậy, năm 2012 xã Sơn Thủy sẽ góp phần không nhỏ vào chỉ tiêu 14.000 tấn sản lượng lương thực có hạt cho toàn huyện. N. Đức Các tin khác
|
|