|
|
BAN BIÊN TẬP |
Trưởng ban: |
Đ/c Lê Trung Hiếu |
Phó Trưởng ban: |
Đ/c Lê Thị Thêm |
Liên kết website
Chính phủ Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sở, Ban, Ngành
Thống kê truy cập Truy câp tổng 25.832.598 Truy câp hiện tại 538
|
Thực hiện Quyết định số 613/QĐ-TCTK ngày 7/7/2023 của Tổng Cục trưởng Tổng cục Thống kê về việc ban hành Kế hoạch điều tra Thống... |
Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và... |
Ngày 10/10/2023, Phòng giao dịch NHCSXH huyện A Lưới đã hoàn thành hồ sơ thủ tục theo quy định và đã... |
Từ ngày 01/03/2023, PGD Ngân hàng Chính sách Xã hội (CSXH) huyện A Lưới đã triển khai dịch vụ VBSP Smart... |
Căn cứ Quyết định số 566/QĐ-UBND ngày 16 tháng 3 năm 2023 của Ủy ban nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê... |
|
|
|
|
|
Tổng kết đánh giá kết quả thực hiện chương trình phát triển cây cao su, cây cà phê và cây chuối ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 23/02/2012![](/UploadFiles/TinTuc//2012/2/23/dsc06525.jpg) | Đ/c Lê Văn Trừ - TUV - Bí Thư Huyện ủy phát biểu chỉ đạo |
Vừa qua, UBND huyện A Lưới tổ chức Hội nghị tổng kết đánh giá kết quả thực hiện chương trình phát triển cây cao su, cây cà phê và cây chuối. Trong những năm qua, huyện đã có nhiều chủ trương, chính sách hỗ trợ để đầu tư và khuyến khích phát triển chương trình cây cao su, cà phê và cây chuối. Điều kiện về đất đai và khí hậu của huyện rất phù hợp cho việc phát triển những cây này (như lượng mưa hàng năm lớn và phân bố đều trong năm, tầng đất canh tác dày, diện tích đất đai còn nhiều....). Tuy nhiên, địa hình tương đối phức tạp, bị chia cắt nhiều, độ dốc lớn nên rất khó khăn trong việc đưa cơ giới hóa vào sản xuất. Người dân còn trông chờ vào sự hỗ trợ của Nhà nước rất lớn nên rất khó khăn trong việc phát triển nhân rộng. Diện tích cao su, cà phê được trồng trong những năm qua chủ yếu dựa vào nguồn vốn hỗ trợ của Nhà nước và của các dự án. Hệ thống cơ sở hạ tầng phục vụ sản xuất chưa phát triển, đường giao thông vào các khu sản xuất hầu như chưa có, nguồn kinh phí hỗ trợ để phát triển sản xuất còn hạn chế, ảnh hưởng không nhỏ đến tiến độ và thời vụ trồng. Trước tình hình đó, huyện đã ban hành Nghị quyết thực hiện các Chương trình hành động tiếp tục phát triển cây công nghiệp (cao su, cà phê) và cây chuối giai đoạn năm 2011 - 2015. Tính đến nay, tổng diện tích cây cao su trên địa bàn toàn huyện là 1.049 ha, trong đó có gần 420 ha tại Hồng Hạ và Hương Nguyên cho sản phẩm, diện tích còn lại ở tại 6 xã Hương Nguyên, Hồng Hạ, A Roàng, A Đớt, Hương Lâm, Hương Phong tiếp tục chăm sóc và cây sinh trưởng phát triển tương tối tốt. Bên cạnh đó huyện đã xây dựng quy hoạch phát triển cây cao su giai đoạn 2011-2020 và được UBND tỉnh phê duyệt quy hoạch với tổng diện tích là 6.244 ha trên toàn huyện. Cây cà phê là 747,2 ha (chủ yếu ở các xã Hồng Thuỷ, Hồng Vân, Nhâm, Hồng Bắc, Hồng Quảng, Hồng Thượng, Hồng Thái…) giảm 45,9 ha so với diện tích ban đầu, do nhiều nguyên nhân: ảnh hưởng trong lòng hồ Thuỷ điện A Lưới, vườn cây kém phát triển nên người dân chặt phá. Trong năm 2011, vườn cây đã phục hồi tốt, năng suất đạt 2,03 tấn/ha, tổng sản lượng cà phê tươi đạt 1.291 tấn. Cây chuối hàng hóa trên toàn huyện là 339,5 ha. A.Hồng Các tin khác
|
|