|
|
BAN BIÊN TẬP |
Trưởng ban: |
Đ/c Lê Trung Hiếu |
Phó Trưởng ban: |
Đ/c Lê Thị Thêm |
Liên kết website
Chính phủ Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sở, Ban, Ngành
Thống kê truy cập Truy câp tổng 25.763.672 Truy câp hiện tại 10.698
|
Thực hiện Quyết định số 613/QĐ-TCTK ngày 7/7/2023 của Tổng Cục trưởng Tổng cục Thống kê về việc ban hành Kế hoạch điều tra Thống... |
Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và... |
Ngày 10/10/2023, Phòng giao dịch NHCSXH huyện A Lưới đã hoàn thành hồ sơ thủ tục theo quy định và đã... |
Từ ngày 01/03/2023, PGD Ngân hàng Chính sách Xã hội (CSXH) huyện A Lưới đã triển khai dịch vụ VBSP Smart... |
Căn cứ Quyết định số 566/QĐ-UBND ngày 16 tháng 3 năm 2023 của Ủy ban nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê... |
|
|
|
|
|
Toạ đàm lấy ý kiến các đơn vị liên quan về văn bản hướng dẫn Luật phòng, chống mua bán người tại huyện A Lưới ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 15/08/2011Thực hiện ý kiến chỉ đạo của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, ngày 10/10/2011, Sở Lao động Thương binh và Xã hội phối hợp UBND huyện A Lưới tổ chức Hội nghị lấy ý kiến với các ngành liên quan trên địa bàn huyện nhằm có cơ sở xây dựng trình Chính phủ ban hành Nghị định về cơ sở, trình tự thủ tục hỗ trợ nạn nhân bị mua bán theo Luật phòng chống mua bán người được Quốc hội thông qua tại kỳ họp thứ 9, Quốc hội khoá XII. Tham dự Hội nghị có đại diện lãnh đạo Sở Lao động – Thương binh và Xã hội, Chi cục phòng chống tệ nạn xã hội tỉnh, lãnh đạo UBND huyện, Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội, Hội Liên hiệp Phụ nữ, Công an huyện và một số xã có nạn nhân bị mua bán trên địa bàn huyện A Lưới.
![](/Portal/UploadFiles//TinTuc/2011/8/11/image/IMG_0091.JPG)
Đại biểu tham gia Hội nghị
Tại Hội nghị, các đại biểu huyện A Lưới đã tham gia nhiều ý kiến xung quanh vấn đề được đặt ra về cơ sở, trình tự thủ tục hỗ trợ nạn nhân bị mua bán theo Luật phòng chống mua bán người. A Lưới là huyện vùng cao, vùng biên giới của tỉnh Thừa Thiên Huế, trong những năm qua, tình hình buôn bán phụ nữ và trẻ em trên địa bàn huyện đã xảy ra và ngày càng diễn biến phức tạp. Theo thống kê của Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội, từ năm 2005 đến nay, trên địa bàn huyện đã có 21 trường hợp nạn nhân bị mua bán tại một số xã như A Ngo, Thị trấn, Hồng Trung, Hồng Vân….Đến nay, 21 nạn nhân đều đã trở về địa phương và được hỗ trợ về tâm lý, được tạo điều kiện cho vay vốn từ các nguồn với lãi suất ưu đãi để phát triển kinh tế, ổn định cuộc sống.
Các đại biểu đã nêu ý kiến và thảo luận sôi nổi về vấn đề phải quy định rõ mức hỗ trợ học nghề cho đối tượng nạn nhân (mức tối đa và tối thiểu); quy định rõ hồ sơ, thủ tục, hình thức cụ thể đối với người được coi là nạn nhân bị mua bán và đề nghị sớm ban hành thông tư hướng dẫn chế độ hỗ trợ cho các nạn nhân sau khi có Nghị định của Chính phủ. PTL Các tin khác
|
|