|
|
BAN BIÊN TẬP |
Trưởng ban: |
Đ/c Lê Trung Hiếu |
Phó Trưởng ban: |
Đ/c Lê Thị Thêm |
Liên kết website
Chính phủ Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sở, Ban, Ngành
Thống kê truy cập Truy câp tổng 25.882.552 Truy câp hiện tại 6.874
|
Thực hiện Quyết định số 613/QĐ-TCTK ngày 7/7/2023 của Tổng Cục trưởng Tổng cục Thống kê về việc ban hành Kế hoạch điều tra Thống... |
Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và... |
Ngày 10/10/2023, Phòng giao dịch NHCSXH huyện A Lưới đã hoàn thành hồ sơ thủ tục theo quy định và đã... |
Từ ngày 01/03/2023, PGD Ngân hàng Chính sách Xã hội (CSXH) huyện A Lưới đã triển khai dịch vụ VBSP Smart... |
Căn cứ Quyết định số 566/QĐ-UBND ngày 16 tháng 3 năm 2023 của Ủy ban nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê... |
|
|
|
|
|
Kế hoạch xây dựng nếp sống văn minh đô thị và nông thôn năm 2019 ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 29/01/2019
Với mục đích Tăng cường sự lãnh đạo của các cấp ủy Đảng, nâng cao hiệu lực, hiệu quả quản lý Nhà nước của các cấp chính quyền, trách nhiệm của cơ quan, ban, ngành, đoàn thể và phát huy sức mạnh các tầng lớp Nhân dân trong xây dựng nếp sống văn minh đô thị và nông thôn trên địa bàn huyện A Lưới. Tuyên truyền, vận động nhằm nâng cao nhận thức trong mọi tầng lớp nhân dân, cán bộ, Đảng viên, công chức và người lao động về thực hiện nếp sống văn minh đô thị và nông thôn; hình thành những nếp sống văn minh, tiến bộ, góp phần xây dựng huyện A Lưới có cảnh quan môi trường sáng, xanh, sạch, đẹp. Lồng ghép việc thực hiện xây dựng nếp sống văn minh đô thị và nông thôn với việc triển khai các phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”; bảo vệ an ninh tổ quốc, xây dựng xã hội học tập, xã, thị trấn không có tệ nạn xã hội, ma túy, mại dâm,…
Ngày 10 tháng 01 năm 2019 Uỷ ban nhân dân huyện ban hành Kế hoạch số 08/KH-UBND về việc xây dựng nếp sống văn minh đô thị và nông thôn trên địa bàn huyện A Lưới năm 2019. Kế hoạch tập trung vào một số nhiệm vụ cụ thể như:
- Đẩy mạnh các biện pháp tuyên truyền, giáo dục, vận động bằng nhiều hình thức, nâng cao nhận thức trong cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân thực hiện tốt việc xây dựng nếp sống văn minh đô thị và nông thôn trên địa bàn huyện một cách đồng bộ, quyết liệt.
- Cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương, tiếp tục nâng cao hiệu quả lãnh đạo và hiệu lực quản lý nhằm phát huy vai trò chỉ đạo, hướng dẫn của Ban chỉ đạo phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa” các cấp; sự phối hợp thường xuyên, chặt chẽ của Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các tổ chức chính trị - xã hội các cấp; phát huy ý thức tự nguyện, tự giác của các tầng lớp nhân dân và vai trò tự quản của cộng đồng, tạo được dư luận mạnh mẽ, phê phán các biểu hiện tiêu cực trong xây dựng nếp sống văn minh đô thị và nông thôn; bổ sung vào quy ước, hương ước văn hóa của cơ quan, đơn vi, làng, thôn, tổ dân phố những quy định cụ thể về nếp sống văn minh được quy định tại các văn bản chỉ đạo phù hợp với tính chất văn hóa đặc thù của từng dân tộc.
- Đẩy mạnh thực hiện nếp sống văn minh trong việc cưới, việc tang, lễ hội. Đưa mục tiêu, nhiệm vụ thực hiện nếp sống văn minh trong việc cưới, việc tang và lễ hội vào kế hoạch hoạt động của cơ quan, đơn vị, chính quyền địa phương hàng năm để thực hiện. Tập trung chỉ đạo xóa bỏ hủ tục trong việc cưới, việc tang. Vận động nhân dân không để tang quá 48 giờ, không rải vàng mã khi đưa tang, không thả vàng mã, hàng mã xuống các dòng suối, sông, ao, hồ, hạn chế đốt vàng mã khi cúng, không mê tín, dị đoan, bói toán... Phan Thị Thu Hiền Các tin khác
|
|