|
|
BAN BIÊN TẬP |
Trưởng ban: |
Đ/c Lê Trung Hiếu |
Phó Trưởng ban: |
Đ/c Lê Thị Thêm |
Liên kết website
Chính phủ Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sở, Ban, Ngành
Thống kê truy cập Truy câp tổng 25.882.408 Truy câp hiện tại 6.760
|
Thực hiện Quyết định số 613/QĐ-TCTK ngày 7/7/2023 của Tổng Cục trưởng Tổng cục Thống kê về việc ban hành Kế hoạch điều tra Thống... |
Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và... |
Ngày 10/10/2023, Phòng giao dịch NHCSXH huyện A Lưới đã hoàn thành hồ sơ thủ tục theo quy định và đã... |
Từ ngày 01/03/2023, PGD Ngân hàng Chính sách Xã hội (CSXH) huyện A Lưới đã triển khai dịch vụ VBSP Smart... |
Căn cứ Quyết định số 566/QĐ-UBND ngày 16 tháng 3 năm 2023 của Ủy ban nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê... |
|
|
|
|
|
Nhìn lại các Đề án thuộc khối văn hóa xã hội được triển khai thực hiện trong gần 05 năm qua (2010 – 2015) ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 13/04/2015![](/UploadFiles/TinTuc/2015/4/9/dsc03700.jpg) | Một buổi giao ban khối văn hóa xã hội |
Để giải quyết một số vấn đề hạn chế, tồn đọng trong đời sống văn hóa xã hội của địa phương, góp phần phát triển văn hóa xã hội, trong gần năm năm qua, UBND huyện đã phê duyệt và trình HĐND huyện thông qua 12 Đề án trong lĩnh vực này.
Trong thực hiện công tác Dân số/KHHGĐ có Đề án “Ngăn chặn, đẩy lùi tình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống, giai đoạn 2013 - 2017 và định hướng đến năm 2020 và Đề án “Tiếp tục đẩy mạnh công tác DS/KHHGĐ giai đoạn 2011-2015, định hướng đến năm 2020". Trong ngành Giáo dục và Đào tạo có Đề án "Phổ cập mầm non cho trẻ năm tuổi giai đoạn 2010 – 2015”. Trong thực hiện công tác Y tế có Đề án ”Phòng chống suy dinh dưỡng trẻ em dưới 05 tuổi giai đoạn 2011 – 2015”, Đề án “Cải thiện chất lượng vệ sinh môi trường nông thôn để nâng cao sức khỏe cộng đồng giai đoạn 2014 – 2020”.
Trong lĩnh vực Văn hóa, thông tin, thể thao và truyền hình có các Đề án: “Phát triển văn hóa, thể dục thể thao quần chúng huyện A Lưới giai đoạn 2014 - 2020”; Đề án Bảo tồn, giữ gìn và phát huy bản sắc văn hóa các dân tộc thiểu số huyện A Lưới giai đoạn 2014 – 2020”; Đề án “Phát triển sự nghiệp Phát thanh - Truyền hình A Lưới giai đoạn năm 2011-2015, định hướng phát triển đến năm 2020”. Lĩnh vực Lao động – Thương binh và Xã hội có Đề án ”Xây dựng xã, thị trấn phù hợp với trẻ em giai đoạn 2011 – 2015”.
![](/UploadFiles/TinTuc/2015/4/9/dsc03700(1).jpg)
Một buổi giao ban khối văn hóa xã hội trong năm 2014
Hiện nay, UBND huyện đang chỉ đạo Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì, phối hợp với các cơ quan, đơn vị liên quan xây dựng Đề án phòng chống bạo lực gia đình thực hiện bình đẳng giới và nâng cao vị thế phụ nữ A Lưới giai đoạn 2015-2020. Đây được xem là Đề án quan trọng, kịp thời, góp phần giải quyết một số vấn đề nóng bỏng, bức xúc trong đời sống xã hội hiện nay, đồng thời, nâng cao vị thế của người phụ nữ và là Đề án cuối cùng trong khối Văn hóa – Xã hội giai đoạn 2010 – 2015.
Chúng ta sẽ cùng nhìn lại những thành công mà các đề án đem lại trong việc thực hiện công tác phát triển văn hóa xã hội trong thời gian qua cũng như các hạn chế, tồn tại trong việc thực hiện từng đề án trong các bài viết tiếp theo. Hà Thiên Các tin khác
|
|