|
|
BAN BIÊN TẬP |
Trưởng ban: |
Đ/c Lê Trung Hiếu |
Phó Trưởng ban: |
Đ/c Lê Thị Thêm |
Liên kết website
Chính phủ Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sở, Ban, Ngành
Thống kê truy cập Truy câp tổng 25.744.114 Truy câp hiện tại 72.755
|
Thực hiện Quyết định số 613/QĐ-TCTK ngày 7/7/2023 của Tổng Cục trưởng Tổng cục Thống kê về việc ban hành Kế hoạch điều tra Thống... |
Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và... |
Ngày 10/10/2023, Phòng giao dịch NHCSXH huyện A Lưới đã hoàn thành hồ sơ thủ tục theo quy định và đã... |
Từ ngày 01/03/2023, PGD Ngân hàng Chính sách Xã hội (CSXH) huyện A Lưới đã triển khai dịch vụ VBSP Smart... |
Căn cứ Quyết định số 566/QĐ-UBND ngày 16 tháng 3 năm 2023 của Ủy ban nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê... |
|
|
|
|
|
Ngỡ ngàng với “Cơ tu, Tà ôi, Pa kô” ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 21/12/2010![](/UploadFiles/TinTuc//2010/12/20/a7.jpg) | “Huy và Sơn”, thời bình đã lâu nhưng trẻ dân tộc vẫn còn bị đe dọa với mảnh bom đạn. |
(Dân trí) - Trong chuyến khảo sát mới nhất vùng rừng núi Thừa Thiên Huế vào tháng 3/2008, Sébastien Laval, nhiếp ảnh gia người Pháp đã chụp 36 tấm hình đen trắng mang hơi thở mộc mạc nhưng đầy sức sống của bà con 3 dân tộc thiểu số Cơ tu, Tà ôi và Pa kô. Đó là 3 dân tộc đang sống tại Nam Đông và A Lưới, tỉnh Thừa Thiên Huế. Những bức ảnh ấy không thiếu hơi thở bản làng nhưng vẫn thể hiện được nét trẻ hóa với sự đi lên của xã hội. Từ những đôi mắt người già từng trải đã chứng kiến nhiều đổi thay của dân tộc mình đến ánh mắt thơ ngây của lũ trẻ cùng khát vọng về một tương lai sáng. Nhiếp ảnh gia Sébastien Laval không xa lạ với đất nước và con người Việt Nam. Anh đã đến đây từ 1995 và bị sức hấp dẫn kỳ lạ từ con người, lịch sử, cảnh vật của đất nước này giữ lại. Năm 2005, anh phối hợp với Bảo tàng Dân tộc học Việt Nam và Hiệp hội Dân tộc học châu Á đi thu lượm những cảnh của cuộc sống thường nhật và chân dung của những dân tộc thiểu số Việt Nam. Với hàng trăm chuyến đi trải nghiệm vào những nơi hẻo lánh nhất Việt Nam, gặp gỡ hầu hết các dân tộc thiểu số thuộc cộng đồng người Việt, đến nay Laval đã có hàng ngàn bộ ảnh rất quý giá về chuyên đề dân tộc. Tại cuộc triển lãm “Cơ tu, Tà ôi, Pa kô” lần này, anh tâm sự: “Tôi đã có một khoảng thời gian dài sống gần người dân tộc, để chiêm ngưỡng cuộc sống của họ, nói chuyện và chụp ảnh họ. Cuộc gặp gỡ ấy được minh họa qua nhiều bức ảnh của các triển lãm. Với bộ ảnh lần này, tôi hy vọng chúng sẽ giúp các bạn khám phá ra nét độc đáo của 3 dân tộc sống tại Huế nhưng rất ít được người Huế biết đến”.
![](/Portal/UploadFiles//TinTuc/2010/12/20/image/a2.jpg)
![](/Portal/UploadFiles//TinTuc/2010/12/20/image/a3.jpg)
![](/Portal/UploadFiles//TinTuc/2010/12/20/image/a4.jpg)
![](/Portal/UploadFiles//TinTuc/2010/12/20/image/a5.jpg)
![](/Portal/UploadFiles//TinTuc/2010/12/20/image/a6.jpg)
![](/Portal/UploadFiles//TinTuc/2010/12/20/image/a8.jpg)
![](/Portal/UploadFiles//TinTuc/2010/12/20/image/a10.jpg)
![](/Portal/UploadFiles//TinTuc/2010/12/20/image/a11.jpg)
![](/Portal/UploadFiles//TinTuc/2010/12/20/image/a12.jpg)
![](/Portal/UploadFiles//TinTuc/2010/12/20/image/a9.jpg)
Nguồn Dantri.com.vn Các tin khác
|
|