|
|
BAN BIÊN TẬP |
Trưởng ban: |
Đ/c Lê Trung Hiếu |
Phó Trưởng ban: |
Đ/c Lê Thị Thêm |
Liên kết website
Chính phủ Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sở, Ban, Ngành
Thống kê truy cập Truy câp tổng 25.744.440 Truy câp hiện tại 72.989
|
Thực hiện Quyết định số 613/QĐ-TCTK ngày 7/7/2023 của Tổng Cục trưởng Tổng cục Thống kê về việc ban hành Kế hoạch điều tra Thống... |
Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và... |
Ngày 10/10/2023, Phòng giao dịch NHCSXH huyện A Lưới đã hoàn thành hồ sơ thủ tục theo quy định và đã... |
Từ ngày 01/03/2023, PGD Ngân hàng Chính sách Xã hội (CSXH) huyện A Lưới đã triển khai dịch vụ VBSP Smart... |
Căn cứ Quyết định số 566/QĐ-UBND ngày 16 tháng 3 năm 2023 của Ủy ban nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê... |
|
|
|
|
|
Mái ấm Công đoàn - Ấm tình đoàn viên ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 19/01/2014Với mục tiêu hướng về cơ sở, mục đích mang đến sự giúp đỡ kịp thời và thiết thực đến những gia đình đoàn viên công đoàn có hoàn cảnh khó khăn trong cuộc sống đặc biệt khó khăn về nhà ở. Từ khi bắt đầu xây dựng quỹ Mái ấm Công đoàn cho đến nay, quỹ đã mang đến niềm vui cho không ít gia đình đoàn viên là CNVC-LĐ trên địa bàn huyện A Lưới. Vừa qua, LĐLĐ huyện A Lưới đã tiến hành bàn giao nhà “Mái ấm Công đoàn” cho cô giáo Nguyễn Thị Mãn - Đoàn viên CĐCS trường MN Hoa Đào. Đến thăm ngôi nhà khang trang của gia đình cô giáo Nguyễn Thị Mãn, chúng tôi nhìn thấy niềm vụi, niềm hạnh phúc trên khuôn mặt không giấu được cảm xúc của cô cùng các thành viên trong gia đình. Là một người mẹ đơn thân, một mình nuôi hai con đang tuổi ăn học. Đồng lương của cô mỗi tháng cũng vừa đủ để chi trả cho việc ăn học của con và ăn uống hàng ngày làm gì giám mong đến việc xây dựng lại ngôi nhà đã quá cũ.
Trong một dịp đi khảo sát nhà ở của CNVCLĐ có hoàn cảnh khó khăn, chúng tôi đã được lãnh đạo, Chủ tịch công đoàn Phòng GD&ĐT huyện, chủ tịch CĐCS trường MN Hoa Đào cho biết một số thông tin về gia đình cô giáo. Sau thời gian huy động quỹ, Ban Thường vụ LĐLĐ huyện A Lưới đã quyết định hỗ trợ kinh phí xây dựng nhà “Mái ấm Công đoàn” cho gia đình cô giáo Nguyễn Thị Mãn với số tiền 20 triệu đồng trích từ quỹ “Mái ấm Công đoàn” của LĐLĐ huyện. Cùng với sự giúp đỡ từ phía Công đoàn ngành GD&ĐT huyện, Công đoàn trường MN Hoa Đào, sự nỗ lực cố gắng của gia đình. Cuối năm 2013 gia đình cô Mãn đã xây dựng được căn nhà khang trang. Tâm sự với chúng tôi, cô Mãn xúc động nói “Nếu không có sự giúp đỡ của Công đoàn trường, công đoàn ngành, đặc biệt là LĐLĐ huyện thì không biết đến bao giờ gia đình tôi mới xây dựng được nhà khang trang như thế này. Từ khi xây nhà cho đến khi hoàn thành, tôi cảm thấy yên tâm công tác, con tôi cũng chăm chỉ hơn trong học tập, gia đình ấm áp hơn”.
Anh Lê Văn Hàng - Đoàn viên CĐCS xã Bắc Sơn cũng là một trong những đoàn viên có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở. Năm 2013, LĐLĐ huyện cũng đã xét hỗ trợ xây dựng nhà “Mái ấm Công đoàn” cho gia đình với số tiền 20 triệu đồng. Sau một thời gian triển khai xây dựng, đến nay ngôi nhà cũng đã hoàn thành bàn giao và đưa vào sử dụng.
Đây không chỉ là niềm vui của gia đình cô Mãn, anh Hàng và nhiều gia đình có được ngôi nhà mới từ quỹ “Mái ấm Công đoàn”. Mà đây cũng chính là niềm vui, niềm hạnh phúc của chúng tôi. Mỗi ngôi nhà cất lên là hàng ngàn tình cảm sâu sắc mà toàn thể CNVCLĐ trên địa bàn huyện trải lòng để xây dựng.
“Mái ấm Công đoàn” thực sự là một chủ trương đúng mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc bởi nó chứa đựng trong đó đạo lý ngàn đời của cha ông ta “Lá lành đùm lá rách”. Vũ Ngọc Thương Các tin khác
|
|