|
|
BAN BIÊN TẬP |
Trưởng ban: |
Đ/c Lê Trung Hiếu |
Phó Trưởng ban: |
Đ/c Lê Thị Thêm |
Liên kết website
Chính phủ Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sở, Ban, Ngành
Thống kê truy cập Truy câp tổng 25.761.801 Truy câp hiện tại 9.483
|
Thực hiện Quyết định số 613/QĐ-TCTK ngày 7/7/2023 của Tổng Cục trưởng Tổng cục Thống kê về việc ban hành Kế hoạch điều tra Thống... |
Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và... |
Ngày 10/10/2023, Phòng giao dịch NHCSXH huyện A Lưới đã hoàn thành hồ sơ thủ tục theo quy định và đã... |
Từ ngày 01/03/2023, PGD Ngân hàng Chính sách Xã hội (CSXH) huyện A Lưới đã triển khai dịch vụ VBSP Smart... |
Căn cứ Quyết định số 566/QĐ-UBND ngày 16 tháng 3 năm 2023 của Ủy ban nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê... |
|
|
|
|
|
Lễ mừng phát điện Nhà máy Thủy điện A Lưới Ngày cập nhật 15/06/2012 Sáng ngày 14/6/2012, Công ty Cổ phần Thủy điện Miền Trung (EVNCHP) đã tổ chức Lễ mừng phát điện Nhà máy Thủy điện A Lưới để chào mừng thành quả lao động của hàng ngàn người lao động trên công trường suốt 5 năm qua. Tham dự buổi lễ có ông Hồ Xuân Mãn, Nguyên UVTƯ Đảng, Nguyên Bí thư Tỉnh ủy; ông Nguyễn Xuân Lý, Nguyên Chủ tịch UBND tỉnh; ông Phan Ngọc Thọ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, ông Hồ Xuân Trăng, Chủ tịch UBND huyện A Lưới và ông Vũ Đức Thìn, Ủy viên HĐTV Tập đoàn Điện lực Việt Nam. Công trình Thủy điện A Lưới là công trình trọng điểm khu vực miền Trung với công suất lắp máy 170 MW (2x85MW); điện lượng bình quân hàng năm là 650 triệu kWh sẽ bổ sung thêm nguồn điện vào hệ thống điện quốc gia, giảm bớt sự thiếu hụt điện năng trong giai đoạn hiện nay. Dự án có tổng mức đầu tư là 3.223 tỷ đồng.
Việc đầu tư thực hiện Dự án đã tạo việc làm và thu nhập ổn định cho hàng ngàn lao động, thúc đẩy các ngành, nghề của địa phương phát triển, cải thiện đời sống cho đồng bào các xã thuộc vùng Dự án, góp phần thực hiện chính sách kích cầu trong giai đoạn khó khăn về kinh tế hiện nay.
Việc phát điện Nhà máy Thủy điện A Lưới góp phần bổ sung khoảng trên 420 triệu KWh trong năm 2012 và khoảng 650 triệu KWh cho mỗi năm tiếp theo, phục vụ cấp điện cho sản xuất và đời sống nhân dân. Bên cạnh đó, việc phát điện của nhà máy thủy điện còn góp phần bổ sung thêm lưu lượng cơ bản cho sông Bồ vào mùa khô, phục vụ công tác tưới tiêu, đẩy mặn, phát triển nuôi trồng thủy hải sản của địa phương, đồng thời gia tăng điện lượng của nhà máy thủy điện Hương Điền, góp phần tăng thêm công suất phát cho Hệ thống điện Quốc gia. Với 820 ha mặt nước của hồ chứa, dự án sẽ góp phần cân bằng điều kiện khí hậu và môi trường, tăng cường độ ẩm cho đất tạo điều kiện cho thảm thực vật phát triển tốt hơn, đồng thời có thể kết hợp phát triển du lịch sinh thái ở khu vực phía Tây của tỉnh Thừa Thiên Huế.
Việc phát điện của công trình thủy điện A Lưới sẽ củng cố thêm niềm tin của bà con nhân dân huyện A Lưới vào chủ trương của Đảng, Nhà nước trong việc thu hút đầu tư vào các địa bàn kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn. HD Các tin khác
|
|